Top 3 bộ đàm bán chạy nhất năm 2026

Top 3 bộ đàm bán chạy nhất năm 2026 tại thị trường Việt Nam, giúp bạn dễ dàng cân nhắc chọn mua phù hợp với nhu cầu hiện nay

I. Bộ đàm Moto GP219

 

a black radio with earphones and text
Bộ đàm Moto GP219

1. Giới thiệu chung bộ đàm Moto GP219

Máy bộ đàm Moto GP219 là thiết bị liên lạc cầm tay hoạt động hoàn toàn ở chế độ analog, phù hợp cho các nhóm nhỏ, sự kiện, công trình, kho bãi… với mức giá rất cạnh tranh (~790.000 – 950.000 ₫). Sản phẩm đạt tiêu chuẩn quân đội Mỹ MIL‑STD‑810 (chống va đập, chịu nhiệt, ẩm), thiết kế gọn nhẹ, pin dung lượng cao 2.000 mAh cho thời gian đàm thoại liên tục lên đến 10–12 giờ

2. Thông số kỹ thuật chính

Thông số Chi tiết
Dải tần 136–174 MHz & 400–480 MHz
Số kênh 16 kênh
Công suất phát 5 W đến 10W (có thể hạ xuống 1 W)
Pin Li‑Ion 3.800 mAh (đàm thoại 10–12 giờ)
Công suất âm thanh 500 mW
Khoảng cách kênh 12.5 kHz / 25 kHz
Kích thước 60 × 210 × 34 mm ( Chưa bao gồm anten)
Trọng lượng 290G
Nhiệt độ hoạt động –25 °C đến +55 °C
Tiêu chuẩn Quân đội Mỹ MIL‑STD‑810 C/D/E/F/G
Phụ kiện đi kèm Thân máy, pin, sạc bàn, anten, cài lưng, tài liệu

3. Đặc điểm nổi bật

Tần số UHF (400–470 MHz), công suất  5 W đến 10W cho tầm liên lạc lên đến 5-7 km trong điều kiện lý tưởng. Thiết kế gọn nhẹ, pin chuẩn Li-ion cho thời gian đàm thoại liên tục 10–12 giờ.

4. Ưu điểm và nhược điểm

Ưu điểm: Độ bền cao, dễ sử dụng, thương hiệu uy tín; giá cả hợp lý
Nhược điểm:  máy thô sơ không co màn hình hiển thị và IP68

II. Bộ đàm Hytera AP-518

1. Giới thiệu chung bộ đàm Hytera AP-518

Máy bộ đàm Hytera AP‑518 (thuộc series AP5) là thiết bị liên lạc analog hai chiều dành cho doanh nghiệp, kho bãi, nhà hàng, khách sạn… với thiết kế gọn nhẹ, pin “trâu” và khả năng chống bụi/nước cơ bản. Đây là lựa chọn cân bằng giữa tính năng, độ bền và chi phí vận hành

2. Thông số kỹ thuật chính

Thông số Chi tiết
Dải tần UHF: 400–470 MHz; VHF: 136–174 MHz
Số kênh 32 kênh; 2 vùng (Zone), mỗi vùng 16 kênh
Công suất phát 4 W (cao) / 1 W (thấp
Pin Li‑Ion 4.000 mAh (đàm thoại 10–12 giờ)
Công suất âm thanh 3W
Khoảng cách kênh 12.5 kHz / 25 kHz
Kích thước  105 × 54.5 × 29.5 mm( Chưa bao gồm anten)
Trọng lượng 200 g (kèm pin)
Nhiệt độ hoạt động –25 °C đến +55 °C
Tiêu chuẩn Quân đội Mỹ MIL‑STD‑810 C/D/E/F/G
Phụ kiện đi kèm Anten, pin 4000 mAh, kẹp thắt lưng, dây đeo, đế sạc & adapter, tài liệu hướng dẫn

3. Ưu điểm và nhược điểm

 Ưu điểm

  • Pin “trâu”: 17–18 giờ đàm thoại liên tục, đáp ứng cả ca làm việc dài.
  • Âm thanh rõ – to: Loa 3 W kết hợp thuật toán khử ồn nâng cao, nghe – nói hiệu quả ngay cả môi trường ồn.
  • Sạc nhanh, tiện lợi: USB‑C phổ thông, sạc đầy trong ~3 giờ
  • Chống bụi & tia nước: Đủ dùng trong kho xưởng, sân bãi.
  • Gọn nhẹ: Chỉ 200 g (kèm pin), cầm đeo thoải mái.

Nhược điểm

  • Analog cơ bản: Không hỗ trợ DMR số, VOX, hay báo thời tiết.
  • Không có màn hình: Chỉ hiển thị LED, khó theo dõi trạng thái kênh trực quan.
  • Tầm liên lạc: Khoảng 3–5 km thực tế (tùy địa hình, vật cản), không bằng model công suất cao (> 5 W).

III. Bộ đàm Kenwood TK-3000 

Bộ đàm kenwood Tk3000

Bộ đàm Kenwood TK-3000 là một trong những mẫu bộ đàm “huyền thoại” và phổ biến nhất của Kenwood tại Việt Nam. Đây là dòng máy thuộc phân khúc mỏng, nhẹ, bền (Slim & Light), cực kỳ phù hợp cho những công việc đòi hỏi sự di chuyển linh hoạt và tính thẩm mỹ cao.

Dưới đây là chi tiết các thông số kỹ thuật và đặc điểm nổi bật của máy:

1. Thông số kỹ thuật 

Mặc dù nhỏ gọn, TK-3000 vẫn đáp ứng tốt các yêu cầu khắt khe về hiệu suất liên lạc:

  • Dải tần số: UHF 400 – 480 MHz (Sóng UHF xuyên vật cản tốt trong nhà, tòa nhà).
  • Số kênh: 16 kênh (Cho phép phân nhóm làm việc dễ dàng).
  • Công suất phát: 4W (Giúp tín hiệu ổn định và đi xa).
  • Cự ly liên lạc: 1 – 3 km tùy địa hình (Trong tòa nhà cao tầng có thể đạt 10 – 20 tầng).
  • Trọng lượng: Chỉ 203g (Kèm pin và anten) – Siêu nhẹ, giúp đeo bên hông cả ngày mà không thấy nặng.
  • Pin: Lithium-ion KNB-63L (1130mAh), thời gian sử dụng khoảng 10 – 12 tiếng liên tục.

2. Tiêu chuẩn độ bền Quân đội

Điểm khiến TK-3000 trở nên khác biệt so với các dòng giá rẻ là độ bền bỉ đáng kinh ngạc:

  • MIL-STD 810 C/D/E/F/G: Đáp ứng đầy đủ các tiêu chuẩn của quân đội Mỹ về khả năng chịu va đập, rung chấn, độ ẩm và bụi bẩn.
  • IP54: Khả năng chống bụi và nước nhẹ, an toàn khi sử dụng dưới trời mưa nhỏ hoặc môi trường công trường bụi bặm.

3. Ưu điểm nổi bật

  • Chất âm Kenwood: Âm thanh to, rõ đặc trưng của hãng, giúp bạn nghe rõ mệnh lệnh ngay cả trong môi trường ồn ào như công trình hay quán Bar.
  • Thiết kế công thái học: Thân máy thon gọn, cầm rất chắc tay và thời trang, phù hợp cho cả nhân viên nữ sử dụng.
  • Tính năng VOX: Hỗ trợ rảnh tay (phát tín hiệu bằng giọng nói), rất tiện khi bạn đang bận tay làm việc khác.

4. Ứng dụng thực tế

Bộ đàm này là “vàng” cho các khu vực sau:

  • Dịch vụ F&B: Nhà hàng, quán café, khách sạn, resort cao cấp (vì máy rất đẹp và gọn).
  • Tổ chức sự kiện: Đội ngũ kỹ thuật, lễ tân phối hợp nhanh.
  • An ninh & Bảo vệ: Tòa nhà, kho bãi hoặc các bãi giữ xe có quy mô vừa.

 

IV. Bảng so sánh bộ đàm cầm tay

Đặc điểm Bộ đàm Moto GP219 Bộ đàm Hytera AP518 Bộ đàm Kenwood TK-3000
Dung lượng Pin 2000 mAh 400mAh ~1130 – 1680 mAh
Ưu điểm chính Giá rẻ nhất, dễ dùng Pin cực lâu, sóng khỏe Âm thanh trong, lọc nhiễu
Phân khúc Phổ thông / Cá nhân Chuyên nghiệp / Công nghiệp Dịch vụ / Thương mại

Năm 2026, thị trường bộ đàm tại Việt Nam ngày càng đa dạng: từ những model giá rẻ, đơn giản đến các dòng chuyên nghiệp tích hợp tính năng số. Hy vọng với danh sách trên, bạn sẽ dễ dàng lựa chọn được bộ đàm phù hợp nhất với nhu cầu!

5/5 - (1 bình chọn)

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Contact Me on Zalo
0963804151